આંતરરાષ્ટ્રીયરાષ્ટ્રીય

ભારતીય US ધારાસભ્યએ US સંસદમાં જમ્મુ-કાશ્મીર ને લઈને રજૂ કર્યો પ્રસ્તાવ

વોશિંગટન/નવી દિલ્હી
ભારતીય અમેરિકન ધારાસભ્ય પ્રમિલા જયપાલે, યુ.એસ. સંસદમાં જમ્મુ-કાશ્મીર અંગેનો ઠરાવ રજૂ કરતી વખતે, ભારતને અપીલ કરી હતી કે વહેલી તકે ત્યાં લગાવેલા સંચાર પ્રતિબંધોને દૂર કરવામાં આવે અને તમામ રહેવાસીઓની ધાર્મિક સ્વતંત્રતાની જાળવણી કરવામાં આવે. જયપાલના કેટલાક અઠવાડિયાના પ્રયત્નો પછી હાઉસ રિપ્રેઝન્ટેટિવમાં રજૂ કરાયેલા આ પ્રસ્તાવને કેન્સાસના રિપબ્લિકન રિપબ્લિકન રિપબ્લિકન સ્ટીવ વોટકિન્સ તરીકે ફક્ત એક જ સભ્યનો ટેકો છે. તે માત્ર એક ગતિ છે, જેના પર બીજા ગૃહમાં મત આપી શકાતો નથી અને તે કાયદો નહીં બને. આ દરખાસ્તમાં ભારતને અપીલ કરવામાં આવી હતી કે તે જમ્મુ-કાશ્મીરમાં સંદેશાવ્યવહાર સેવાઓ પરનો પ્રતિબંધ દૂર કરે અને ઇન્ટરનેટ સેવાઓ પુન:સ્થાપિત કરે.
ભારત સરકારે 5 ઓગસ્ટે જમ્મુ-કાશ્મીરને વિશેષ દરજ્જો આપવા માટેની કલમ 370 ને દૂર કરી અને તેને કેન્દ્ર શાસિત રાજ્ય જાહેર કર્યા હોવાથી, તેમાં ઘણી મર્યાદાઓ મુકવામાં આવી છે. આ દરખાસ્ત રજૂ કરવામાં આવે તે પહેલાં, સમગ્ર અમેરિકાના ભારતીય-અમેરિકનોએ વિવિધ મંચોથી તેનો વિરોધ કર્યો હતો. તેમની ઓફિસને ભારતીય અમેરિકનો તરફથી દરખાસ્ત રજૂ નહીં કરવા બદલ 25,000 થી વધુ ઇમેઇલ્સ મળ્યા હોવાનું માનવામાં આવે છે.
ભારતીય અમેરિકનોએ પણ કાશ્મીરની દરખાસ્ત કરવાના તેમના પગલાની વિરુદ્ધ તેની ઓફીસની બહાર શાંતિપૂર્ણ પ્રદર્શન કર્યું હતું. ઠરાવમાં ભારતને અપીલ કરવામાં આવી હતી કે તેઓ શક્ય તેટલી વહેલી તકે અટકાયત કરાયેલા લોકોને મુક્ત કરે અને રાજકીય પ્રવૃત્તિઓ અને ભાષણો પરના કોઈપણ પ્રતિબંધ બોન્ડ પર સહી કરવાની શરતથી દૂર રહે. આ પ્રસ્તાવમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે એવા ‘ફોટોગ્રાફિક’ પુરાવા છે કે અટકાયતમાં લેવામાં આવેલા લોકોને રાજકીય પ્રવૃત્તિઓમાં ભાગ લેવાનો ઇનકાર કરવા અને તેમની મુક્તિની શરત તરીકે નિવેદનો જારી કરવા માટે નિયત બોન્ડ્સ પર સહી કરવી પડશે. જોકે ભારતે હંમેશા આ આરોપોને નકારી કા .્યા છે. ભારતનું કહેવું છે કે જમ્મુ-કાશ્મીરથી વિશેષ રાજ્યનો દરજ્જો પાછો લેવાનો નિર્ણય સાર્વભૌમ છે અને તેના આંતરિક મામલામાં કોઈની દખલ સહન કરશે નહીં.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x