રાષ્ટ્રીય

લેફ્ટનન્ટ જનરલ મનોજ મુકુંદ નરવાને બનશે નવા આર્મી ચીફ

નવી દિલ્હી
લેફ્ટનન્ટ જનરલ મનોજ મુકુંદ નરવાને જનરલ બિપિન રાવતની નિવૃત્તિ બાદ 13 લાખની ક્ષમતાવાળી ભારતીય સેનાની કમાન સંભાળશે. વર્તમાન આર્મી ચીફ જનરલ બિપિન રાવત 31 ડિસેમ્બરે નિવૃત્ત થઈ રહ્યા છે. ઓપરેશન અને કમાન્ડનો લાંબો અનુભવ ધરાવતા નરવાણે જનરલ બિપિન રાવત પછીનો સૌથી અનુભવી સૈન્ય અધિકારી છે.
મનોજ મુકુંદ નરવાણે, એર ચીફ માર્શલ આર.કે.એસ. ભદૌરિયા અને નૌકા પ્રમુખ કરામબીરસિંહે મળીને 1976 માં રાષ્ટ્રીય સંરક્ષણ એકેડેમી (એનડીએ) નો 56 મો અભ્યાસક્રમ યોજ્યો હતો. ભારતીય સેનાના ઇતિહાસમાં આ બીજી વખત છે, જ્યારે ત્રણેય સેવાઓના વડા એનડીએના 1976 બેચના કેડેટ હશે. તમને જણાવી દઈએ કે 1991 માં તત્કાલીન આર્મી ચીફ સુનીત ફ્રાન્સિસ રોડ્રિગિઝ, નેવલ ચીફ એડમિરલ લક્ષ્મી નારાયણ રામદાસ અને એર ચીફ માર્શલ નિર્મલચંદ્ર સૂરીએ ત્રણેય દળોનું નેતૃત્વ કર્યું હતું. જેમણે મળીને એનડીએનો કોર્સ કર્યો હતો.
લેફ્ટેનટ જનરલ નરવાણે એ 13 મા આર્મી ચીફ છે જેમણે એનડીએમાંથી કોર્સ લીધો છે. આ સિવાય એનડીએમાંથી અભ્યાસ કરનારા 11 કેડેટ્સે નેવી અને નવ કેડેટને કમાન્ડ આપ્યા છે. બાકીના સેનાના વડાઓએ ભારતીય સૈન્ય એકેડેમી, એરફોર્સ એકેડેમી અને નેવલ એકેડેમીમાં અભ્યાસ કર્યો છે.
લેફ્ટનન્ટ જનરલ નરવાણ કોણ છે
Image result for लेफ्टिनेंट जनरल मनोज मुकुंद नरवाणेઆ વર્ષે સપ્ટેમ્બરમાં સેનાના ડેપ્યુટી ચીફનો પદ સંભાળતાં પહેલાં લેફ્ટનન્ટ જનરલ નરવાણ આર્મીની પૂર્વી કમાન્ડનું નેતૃત્વ સંભાળી રહ્યા હતા. આ આર્મી કમાન્ડ ચીન સાથેની 4000 કિલોમીટર લાંબી સરહદનું રક્ષણ કરે છે. તેમની years 37 વર્ષની સેવા દરમિયાન, તેમણે જમ્મુ-કાશ્મીર અને ઉત્તરપૂર્વમાં શાંતિ રક્ષા, આતંકવાદ વિરોધી અને બળવાખોર કામગીરીના વિવિધ આદેશોનું નેતૃત્વ કર્યું. તેમણે જમ્મુ કાશ્મીરમાં નેશનલ રાઇફલ્સ બટાલિયન અને પૂર્વીય મોરચા પરની પાયદળ બ્રિગેડનું નેતૃત્વ કર્યું હતું. લેફ્ટનન્ટ જનરલ નરવાને શ્રીલંકા મોકલવામાં આવેલા ભારતીય પીસ કીપિંગ ફોર્સનો ભાગ હતા. તે મ્યાનમારમાં ભારતીય દૂતાવાસમાં ત્રણ વર્ષ સંરક્ષણ બ્રીફકેસ પણ હતો.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x