રાષ્ટ્રીય

વિરોધ ની અવાજ- હાથમાં ત્રિરંગો અને હોઠો પર હિન્દુ-મુસ્લિમ-શીખ-ક્રિશ્ચિયન ભાઈ…

નવી દિલ્હી
નાગરિકતા કાનુન ને લઈને આખો દેશ વિરોધ કરી રહ્યો છે. એવી અટકળો ચાલી રહી હતી કે હિન્દુ-મુસ્લિમ લડત શરૂ થશે, પરંતુ વિરોધ દરમિયાન મુસ્લિમો દ્વારા ભાઈચારાની લાગણીને વેગ મળ્યો. નમાઝ દરમિયાન લોકોએ જામા મસ્જિદમાં એકત્ર થવું જોઇએ તેવું પહેલેથી જ નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું. દિલ્હી પોલીસ સંપૂર્ણ સજાગ અને સાવધ હતી. પરંતુ જ્યારે લોકો નમાઝ માટે હજારોમાં જામ મસ્જિદની બહાર આવવા લાગ્યા, ત્યારે બધું બદલાઈ ગયું. ત્રિરંગો લોકોના હાથમાં હતો, હોઠ પર હિન્દુસ્તાન જિંદાબાદનો નારા લગાવ્યો હતો. હિન્દુ-મુસ્લિમ-શીખ-ક્રિશ્ચિયન જેવા નારાઓ, એકબીજામાંના ભાઈ ભાઈ, જૂની દિલ્હીના ક્ષેત્ર માટે એક અલગ જ દૃષ્ટિ હતા. ફરક એ હતો કે લોકોમાં રોષ હતો, પરંતુ શું કોઈએ હિંસા વિશે વાત કરી હતી.
જેમ જેમ સાંજ વધતી ગઈ તેમ તેમ કેટલાક લોકોએ ધીરજથી જવાબ આપ્યો. વિરોધીઓને કાબૂમાં લેવા પોલીસે હળવા બળનો ઉપયોગ કરવો પડ્યો હતો. શુક્રવારની નમાઝ દરમિયાન, જ્યારે જામા મસ્જિદ પર પહોંચેલા પોલીસ અધિકારીઓનું ગુલાબ ફૂલોથી સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું, ત્યારે જ તેઓ શુક્રવારના પ્રદર્શન દરમિયાન ગાંધીગીરી સાથે વાત કરશે. નમાઝ પુરો થયા પછી, જ્યારે વિરોધીઓ જામા મસ્જિદથી દિલ્હી ગેટ તરફ ગયા, ત્યારે પોલીસને એકવાર લાગ્યું કે વાતાવરણ બગડશે. આ ટોળામાં પ્રદર્શન કરી રહેલા દરિયાગંજના અહેમદ તારીકે જણાવ્યું હતું કે અમે સરકાર સમક્ષ અમારો અવાજ ઉભા કરી રહ્યા છીએ. હિંસા થશે નહીં. તેમણે કહ્યું કે, જે લોકો હિંસા કરી રહ્યા છે, તેમની સાથે કડક વર્તન થવું જોઈએ.
આટલું બોલીને તે પણ હાથમાં ત્રિરંગો લઈને આગળ વધ્યો. ભીડમાં નમાઝથી પરત આવેલા હારૂન, ઇશ્તિયાક અને લિકે જણાવ્યું કે તે પોતાનો અવાજ રાખવા આવ્યો છે અને કોઈને તોફાન કરવા નથી આવ્યો. બપોરના એક વાગ્યે શરૂ થયેલો આ વિરોધ પ્રદર્શન સાંજનાં ચાર વાગ્યા સુધી ચાલુ રહ્યો હતો ત્યારે નમાઝ સમયે ડેપ્યુટી કમિશનર કચેરીની બહાર ઉભેલા ટોળાએ ફરી એકવાર માથું ઝૂકાવ્યું હતું. પરંતુ અંધકારમય વાતાવરણ સંપૂર્ણપણે બદલાઈ ગયું હતું અને આગ ચાંપવાનું શરૂ કર્યું હતું.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x