રાષ્ટ્રીય

CAA: પટનામાં આરજેડીના દેખાવો, NRC ને લઇ CM નીતિશનું મોટું નિવેદન

પટના
નાગરિકતા સુધારો કાયદા અને રાષ્ટ્રીય રજિસ્ટર ઓફ સિટીઝન (એનઆરસી) ના વિરોધમાં રાષ્ટ્રીય જનતા દળ (આરજેડી) દ્વારા બોલાવવામાં આવેલા બંધને ઘણાં શહેરોમાં જોવામાં આવ્યું હતું. પટણામાં મોટી સંખ્યામાં વિરોધીઓ તેજસ્વી યાદવની આગેવાની હેઠળ વિધાનસભા પહોંચ્યા હતા. તેમની સંખ્યા જોતા મોટી સંખ્યામાં પોલીસ બંદોબસ્ત ગોઠવી દેવામાં આવ્યો છે. વિરોધ દરમિયાન કેટલાક જિલ્લાઓમાં હિંસા અને તોડફોડના સમાચાર પણ છે. બિહાર બંધમાં આરજેડીને કોંગ્રેસનો ટેકો પણ છે.
શુક્રવારે આરજેડી દ્વારા બંધના પર્વ પર પટના સહિતના તમામ જિલ્લાઓ, બ્લોક્સ અને નગરોમાં મશાલ સરઘસ કા .વામાં આવ્યા હતા. આરજેડી નેતા અને બિહાર વિધાનસભાના વિપક્ષી નેતા તેજસ્વી યાદવે બંધને લઈને પ્રશાસનને ચેતવણી આપી છે. જો તેણે આરજેડી સમર્થકોને નુકસાન પહોંચાડ્યું તો પરિણામ વધુ ખરાબ થશે. બંધ દરમિયાન આરજેડીના કાર્યકરોએ અનેક જગ્યાએ હિંસા કરી હતી. ભાગલપુરમાં બંધ દરમિયાન અનેક સ્થળોએ કાચની તોડ તોડવામાં આવી હતી. આરજેડીના જિલ્લા પ્રમુખ તિરૂપતિનાથ યાદવે અનેક વાહનોમાં તોડફોડ કરી હતી.
ભેંસ સાથે રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ પર દેખાવો
બિહારના હાજીપુરમાં આરજેડી કાર્યકરો નાગરિકત્વ કાયદાનો વિરોધ કરી રહ્યા છે. ભગવાનપુર ખાતે બંધ સમર્થકોએ હાજીપુર મુઝફ્ફરપુર એનએચ -22 બંધ રાખ્યો છે. આરજેડી કાર્યકરો બફેલો સાથે રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ પર આવી ગયા છે. વિરોધીઓએ ભેંસ ઉપર એક પોસ્ટર પગ મૂક્યો છે, જેના પર લખ્યું છે કે, ‘કાળો કાયદો ચાલશે નહીં. હું ભારતીય છું. નેશનલ હાઈ વે પર અનેક જગ્યાએ ટાયરો સળગાવી દેવામાં આવ્યા છે.
તેજસ્વીએ કહ્યું
હતું કે- શાંતિપૂર્ણ વિરોધ કરવામાં આવશે . તેજસ્વી યાદવે દાવો કર્યો છે કે બંધ શાંતિપૂર્ણ છે, પોતાને ગાંધીવાદી ગણાવી રહ્યા છે. તેમણે વહીવટીતંત્રને ચેતવણી આપી છે કે અમારે શાંતિપૂર્ણ રીતે વિરોધ કરવો પડશે, તેમ છતાં પોલીસે જો બળનો ઉપયોગ કર્યો અથવા આરજેડી સમર્થકોને નુકસાન પહોંચાડ્યું તો પરિણામ ખરાબ થશે. તેમણે કહ્યું કે લોકશાહીમાં વિરોધ કરવાનો દરેકને અધિકાર છે. સત્તામાં રહેનારાએ તે નક્કી કરવું પડશે કે તેઓ કેવી રીતે મેનેજ કરે છે. તેજસ્વીએ કહ્યું કે નાગરિકતા સુધારો અધિનિયમ ગેરબંધારણીય અને માનવતાની વિરુદ્ધ છે. તેણે ભારતીય જનતા પાર્ટીના વિભાજનકારી પાત્રને ઉજાગર કર્યું છે.
બિહારમાં એનઆરસી લાગુ થશે નહીં: નીતિશ કુમાર
આસામની તર્જ પર દેશભરમાં રાષ્ટ્રીય નાગરિકતા રજિસ્ટર (એનઆરસી) લાગુ કરવાની તૈયારી કેન્દ્ર સરકારમાં ભાજપના સાથી સાથે સહમત નથી. કેન્દ્ર સરકાર સાથે અનેક મુદ્દાઓ પર અલગ વલણ ધરાવતું જેડીયુ શુક્રવારે એનઆરસીનો વિરોધ કરનારાઓની યાદીમાં પણ જોડાયો. બિહારના મુખ્ય પ્રધાન અને જેડીયુ પ્રમુખ નીતીશ કુમારે સ્પષ્ટ કહ્યું હતું કે તેઓ તેમની જગ્યાએ એનઆરસી લાગુ કરશે નહીં.
નીતીશે અહીં મીડિયાને કહ્યું, એનઆરસી એટલે શું? જરા પણ લાગુ નહીં થાય. તેમણે તેમના વાહન તરફ જતા માર્ગ પર ઈન્ડિયા રોડ કોંગ્રેસનું 80 મો વાર્ષિક સત્ર છોડતી વખતે આ વાત કહી હતી. નીતિશ કુમાર એનડીએના પહેલા મુખ્યમંત્રી છે, જેમણે એનઆરસી વિશે પોતાનો વલણ સ્પષ્ટ કરી દીધો છે, જેનાથી દેશભરમાં તણાવ અને વિરોધ પ્રદર્શિત થઈ રહ્યા છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x