રાષ્ટ્રીયવેપાર

બિમસ્ટેક પરિષદ: સમગ્ર વિશ્વમાં ૨0૦ કરોડ લોકો ડ્રગ્સનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે, તે ચિંતાનો વિષય છે- શાહ

નવી દિલ્હી
નાર્કોટીક્સ કંટ્રોલ બ્યૂરો ગુરુવારે BIMSTEC દેશો માટે નાર્કોટીક્સ ડ્રગ્સ જેવા સંવેદનશીલ વિષય પર દિલ્હીમાં બે દિવસીય પરિષદ આયોજન કર્યું. આ બે દિવસમાં, આ વિષયોથી સંબંધિત તમામ પાસાઓ તમારી વચ્ચે ચર્ચા કરવામાં આવશે અને કેટલાક નિર્ણયો પણ લેવામાં આવશે. સંમેલનને સંબોધન કરતાં ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે કહ્યું હતું કે હું આજે તમને ખાતરી આપવા માંગુ છું કે અમે વિશ્વના કોઈપણ સ્થળેથી માદક દ્રવ્યોને મંજૂરી આપીશું નહીં અને અમને ક્યાંય પણ જવા નહીં દઈશું. અમે સમગ્ર વિશ્વમાં ડ્રગની હેરફેરને રોકવા માટે કટિબદ્ધ છીએ.
‘ડ્રગ હેરફેર સામે લડવું’ વિષય પર બિમસ્ટેક પરિષદમાં બોલતા ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે કહ્યું હતું કે સંયુક્ત રાષ્ટ્રના વર્લ્ડ ડ્રગ રિપોર્ટ અનુસાર, વિશ્વના લગભગ 15-64 વર્ષના 4.5. 4.5 ટકા લોકો ડ્રગનો ઉપયોગ કરે છે. વિશ્વના 270 મિલિયન લોકો ડ્રગનો ઉપયોગ કરે છે. આ આંકડો વધી રહ્યો છે તે ચિંતાની વાત છે. શાહે કહ્યું કે ભારતે માદક દ્રવ્યો પ્રત્યે શૂન્ય સહિષ્ણુતાની નીતિ અપનાવી છે. અમે દેશમાં માદક દ્રવ્યોના નિયંત્રણને મજબૂત બનાવવા માટે અનેક પગલા લીધા છે. આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે, યુએન અને ઇન્ટરપોલ દ્વારા પણ ઘણા પગલા લેવામાં આવ્યા છે. બિમ્સ્ટેક પરિષદ સાથે આ દિશામાં આ એક નવું પગલું છે.
ભારતમાં છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં એક લાખ 89 હજારથી વધુના નશીલા કેસો નોંધાયા છે, જેમાં ડ્રગની દાણચોરીમાં સામેલ 1,503 વિદેશી નાગરિકો સહિત બે લાખ 31 હજાર 481 ડ્રગ તસ્કરોની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. ભારત સરકારે નશીલા પદાર્થોના આંતરરાષ્ટ્રીય દાણચોરીને રોકવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય સંકલન સ્થાપિત કર્યું છે. છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં ભારતે બાંગ્લાદેશ, શ્રીલંકા, ઇન્ડોનેશિયા, સિંગાપોર, મ્યાનમાર અને રશિયા સાથે નિયમિત દ્વિપક્ષીય વાટાઘાટો પણ કરી છે. અત્યાર સુધી જે નીતિ અથવા વિચારણા સાથે આપણે ડ્રગ્સનો વ્યવહાર કર્યો છે, હવે આ નવી પરિસ્થિતિમાં નીતિઓ સફળ થશે, આ જરૂરી નથી. આપણે બધાએ કેટલાક નવા વિચારો સાથે આવવાનું છે જેથી આપણે આ પરિસ્થિતિનો સામનો કરી શકીએ.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *