સાબરમતી આશ્રમમાં મહાત્મા ગાંધીને જ ભૂલ્યા ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ – Manzil News

સાબરમતી આશ્રમમાં મહાત્મા ગાંધીને જ ભૂલ્યા ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ

અમદાવાદ
સ્વાગત જોશીલા પછી યુએસ પ્રમુખ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ એરપોર્ટ અમદાવાદમાં સાબરમતી આશ્રમ પહોંચ્યા. અહીં તેમણે ચરખા ચલાવ્યો અને મહાત્મા ગાંધીને શ્રદ્ધાંજલિ આપી. આશ્રમ છોડતા પહેલા તેમણે મુલાકાતીઓના પુસ્તકમાં મહાત્મા ગાંધી ની જગ્યાએ વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી માટે સંદેશ લખ્યો હતો. ટ્રમ્પે લખ્યું, “આ મહાન મુલાકાત માટે મારા મહાન મિત્ર વડા પ્રધાન મોદીનો આભાર.” જો કે, પરંપરા એવી રહી છે કે જ્યારે પણ કોઈ વ્યક્તિ ગાંધી આશ્રમમાં આવે છે ત્યારે તેણે મહાત્મા ગાંધી, તેના સંઘર્ષ અથવા તેના વ્યક્તિત્વ વિશે બે શબ્દ લખવા જ જોઈએ.
રાષ્ટ્રપતિ ટ્રમ્પે આ પરંપરા તોડી અને આશ્રમની મુલાકાતીઓની પુસ્તકમાં મહાત્મા ગાંધીને બદલે તેમના ‘મિત્ર મોદી’ વિશે લખ્યું. તમને જણાવી દઇએ કે જ્યારે પણ કોઈ પ્રખ્યાત વ્યક્તિ સાબરમતી આશ્રમમાં આવે છે, ત્યારે તેમણે મહાત્મા ગાંધી અથવા તેમના જીવન દર્શન વિશે મુલાકાતીઓ પુસ્તકમાં લખ્યું છે. ઉદાહરણ તરીકે, અમેરિકાના તત્કાલીન રાષ્ટ્રપતિ બિલ ક્લિન્ટને 2001 માં ભારતની મુલાકાતે આવેલા મુલાકાતીઓ પુસ્તકમાં મહાત્મા ગાંધીના વિચારોને વિશ્વના આધ્યાત્મિક વારસો તરીકે વર્ણવ્યા હતા.
ઇઝરાઇલી વડા પ્રધાન બેન્જામિન નેતન્યાહુ, જેણે 2018 માં ભારતની મુલાકાત લીધી હતી, તે લખ્યું હતું, “માનવતાના મહાન પ્રબોધકોમાંના એક મહાત્મા ગાંધીના સ્થળની પ્રેરણાદાયી મુલાકાત.” 2018 માં ભારતની મુલાકાતે આવેલા કેનેડિયન વડા પ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડોએ લખ્યું હતું કે ‘સત્ય, નમ્રતા અને શાંતિનું સુંદર સ્થળ. આજની તેટલી જ જરૂર છે જેટલી તે વખતે હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *