ગુજરાતમનોરંજન

ખેલૈયાઓ હરવા ફરવા તૈયાર, નવરાત્રિ પર્વને લઈને ગુજરાત સરકારનો મહત્વનો નિર્ણય

દેશમાં ઘણા તહેવારો ઉજવવામાં આવે છે અને આ તમામ તહેવારો પોતપોતાની રીતે ઐતિહાસિક મહત્વ ધરાવે છે. આ તહેવારોમાંનો એક છે નવરાત્રી.ઓગસ્ટ મહિનો શરૂ થાય છે ત્યારે તહેવારો શરૂ થાય છે. ત્યારે ગુજરાત સરકારે આગામી સપ્ટેમ્બર માસમાં ગુજરાતીઓના લોકપ્રિય તહેવાર નવરાત્રીને લઈને મહત્વનો નિર્ણય લીધો છે. ગુજરાત સરકારે નવરાત્રીને લઈને મહત્વનો નિર્ણય લીધો છે. એટલે કે આ વર્ષે અંબાજી, બહુચરાજી, પાવાગઢ અને ચોટીલા સહિત રાજ્યની નવ શક્તિપીઠો ખાતે ગરબાનું આયોજન કરવામાં આવશે.

આ ઉપરાંત રાજ્ય સરકારે અમદાવાદના જીએમડીસી ગ્રાઉન્ડ ખાતે ભવ્ય ગરબાનું આયોજન કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. મહત્વનું છે કે, નવરાત્રીનો તહેવાર દેવી દુર્ગામાને સમર્પિત છે. જેમાં 9 દિવસ સુધી મા દુર્ગાના 9 સ્વરૂપોની પૂજા કરવામાં આવે છે અને દસમા દિવસે દશેરાની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ વખતે નવરાત્રીનો તહેવાર 26 સપ્ટેમ્બર સોમવારથી શરૂ થશે અને બુધવાર 5 ઓક્ટોબર સુધી ચાલશે.

જાણો શું છે નવરાત્રિનું મહત્વ

આસો મહિનાની શુક્લ પક્ષની પ્રથમ તિથિએ ઉજવાતો નવરાત્રીનો તહેવાર પ્રાચીન સમયથી ઉજવવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન રામે સૌ પ્રથમ નવરાત્રિની શરૂઆત કરી હતી. બીચ પર શક્તિની પૂજા કર્યા પછી જ ભગવાન રામે લંકા પર આક્રમણ કર્યું હતું. બાદમાં તેણે રાવણનો વધ કર્યો અને જીત મેળવી. આથી નવરાત્રિના નવ દિવસ સુધી અંબેની પૂજા કર્યા પછી દસમા દિવસે દશેરા ઉજવવામાં આવે છે. તે અનીતિ પર ન્યાયીપણાની અને અસત્ય પર સત્યની જીત તરીકે પણ ઉજવવામાં આવે છે.

જાણો શરદ નવરાત્રીની તારીખો

26 સપ્ટેમ્બર 2022: પ્રતિપદા (મા શૈલપુત્રી)

27 સપ્ટેમ્બર 2022: દ્વિતિયા (મા બ્રહ્મચારિણી)

28 સપ્ટેમ્બર 2022: તૃતીયા (મા ચંદ્રઘંટા)

29 સપ્ટેમ્બર 2022: ચતુર્થી (મા કુષ્માંડા)

30 સપ્ટેમ્બર 2022: પંચમી (મા સ્કંદમાતા)

01 ઓક્ટોબર 2022: ષષ્ઠી (મા કાત્યાયની)

02 ઓક્ટોબર 2022: સપ્તમી (મા કાલરાત્રી)

03 ઓક્ટોબર 2022: અષ્ટમી (મા મહાગૌરી)

04 ઓક્ટોબર 2022: નવમી (મા સિદ્ધિદાત્રી)

5 ઓક્ટોબર 2022: દશમી (મા દુર્ગાની મૂર્તિનું વિભાજન)

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x