ગાંધીનગર

સાદરા પાસે સાબરમતી નદીમાં પાણી સુકાઈ જતા જ રેતીની ચોરી

ગાંધીનગરઃ સાબરમતી નદીમાં રેતી ખનનને કારણે હજારો નહીં પણ કરોડોની રેતીની ચોરી થઈ રહી છે. એટલું જ નહીં, લીઝ વિના ખનન થઈ રહ્યું છે, પ્રતિબંધિત વિસ્તાર સંત સરોવરમાં પણ ગેરકાયદેસર ખનન થઈ રહ્યું છે. સાદરા ગામ પાસેની નદીમાં દિવસ-રાત રેતી ચોરીની પ્રવૃતિ ચાલતી હોવાથી સ્થાનિક લોકોમાં ભારે રોષ જોવા મળી રહ્યો છે. ઉચ્ચ કક્ષાએ રજૂઆત બાદ આજે સવારે એક ઉડતો પ્રવાહ અહીં આવ્યો હતો જેના કારણે હંગામો મચી ગયો હતો.ગાંધીનગરની સાબરમતી નદીમાં પાણી આવતાં અમુક અંશે આ રેતી ચોરી અટકી હતી, પરંતુ નદીનું પાણી તીડની જેમ બહાર આવતાં જ તીડની જેમ બેઠેલા રેતી ચોરો ફરી સક્રિય થઈ ગયા છે અને ઉપાડવાનું શરૂ કરી દીધું છે.
નદીના પટમાં ફેલાયેલી નવી રેતી અને માટી. પ્રતિબંધિત સંત સરોવર વિસ્તારમાં પણ રેતીની ચોરી થઈ રહી છે. ખાસ કરીને ગાંધીનગર તાલુકાના સાદરામાંથી પસાર થતી સાબરમતી નદીમાં રેતી ચોરીનું મોટું નેટવર્ક છે, જ્યાં સવારથી જ ટ્રકો, ટ્રકો, ડમ્પરો અને ટ્રેકટરો સાથે રેતી માફિયાઓ આવે છે અને મોડી રાત્રે પણ ગેરકાયદેસર રેતી ખનનની પ્રવૃતિઓ ચાલી રહી છે. આ વિસ્તાર માં. કોઈને વાત કરવા કે પકડવા માટે સાદરામાંથી રેતી ખનનનું નેટવર્ક ચાલે છે અને સ્થાનિક લોકોનું માનવું છે કે અહીંથી ખોટી રીતે ખોદકામ કરીને કરોડોની રેતીની ચોરી કરવામાં આવી છે. સ્થાનિક સત્તાવાળાઓને વારંવાર ફરિયાદ કરવા છતાં કોઈ કાર્યવાહી ન થતાં ગ્રામજનોએ ઉચ્ચ અધિકારીઓને ફરિયાદ કરી હતી, જેના પરિણામે અહીં ફ્લાઈંગ સ્કવોડ ધસી આવી હતી.ભુસ્તર વિભાગની ફ્લાઈંગ સ્કવોડે સાદરા પાસેની સાબરમતી નદીમાં રેતી ચોરી અંગે દરોડો પાડતાં તે સમયે ચકચાર મચી ગઈ હતી. આ તમામ ગેરકાયદેસર રીતે રેતી ખનન કરતા હતા. આ પછી દરોડામાં ફફડાટ વ્યાપી ગયો હતો. જોકે ટીમે રોડ બ્લોક કરી દેતાં આ તમામ વાહનો ત્યાં જ રહી ગયા હતા અને ઊભા રહી શક્યા ન હતા, હવે જોવાનું એ રહેશે કે ફ્લાઈંગ સ્કવોડ દ્વારા કેટલા વાહનો જપ્ત કરવામાં આવે છે અને કેટલો દંડ વસૂલવામાં આવે છે.ગાંધીનગર જિલ્લામાંથી પસાર થતી સાબરમતી નદી રેતી ચોરો માટે વરદાન બની છે. અહી રેતી ચોરો પરવાનગી વગર રેતીની ચોરી કરે છે અથવા સત્તાધીશોની ચાંપતી નજર હેઠળ રેતીની ચોરી કરે છે અને તેમને પકડવા કે જણાવવાવાળું કોઈ નથી.
સામાન્ય રીતે જમીન પ્રશાસન દ્વારા અને સ્થાનિક સત્તાવાળાઓ અને પોલીસ દ્વારા ગેરકાયદેસર રેતી ચોરી સામે પગલાં લેવામાં આવે છે, પરંતુ તેમ કરવામાં આવતું નથી અને રેતી ચોરીની પ્રવૃત્તિ બેફામપણે ચાલી રહી છે. સાદરા વિસ્તારમાંથી જ રૂ.5 કરોડની રેતીની ચોરી થઈ હોવાનું સ્થાનિક લોકોએ જણાવ્યું છે ત્યારે પ્રશ્ન એ થાય છે કે નદીના પટમાં ખોદકામ કર્યા પછી પણ આ અધિકારીઓને કેમ કંઈ દેખાતું નથી.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x