વેપાર

ખરીફ સિઝનમાં ખેડૂતો મગફળી અને ડાંગરને બદલે કપાસ અને ઘાસચારાની વાવણી

આ વર્ષે વરસાદના કારણે જિલ્લામાં 122241 હેક્ટરમાં ખરીફ પાકનું વાવેતર થયું છે. જોકે, વરસાદની પેટર્નમાં ફેરફારની સાથે ખેડૂતોએ ખેતીની પદ્ધતિમાં પણ ફેરફાર કર્યો છે. પરિણામે મગફળી, ડાંગરના બદલે કપાસ અને ઘાસચારાના વાવેતરમાં વધારો થયો છે. આ ઉપરાંત આ વર્ષે તલ, અડદ, મગ, કપાળ, સોયાબીન સહિતના કઠોળના વાવેતરમાં ખેડૂતોનો રસ જોવા મળી રહ્યો છે. ગયા વર્ષે નબળા ચોમાસાને કારણે ખેડૂતોને ખરીફ પાકનો આનંદ મળ્યો ન હતો. પરંતુ આ વર્ષે એક મહિનાનો વિલંબ થયો હતો પરંતુ ત્યારબાદ ખેડૂતોએ ખરીફ પાકની વાવણી પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે. જેના પરિણામે ચાલુ વર્ષે જિલ્લામાં 122241 હેક્ટરમાં વાવેતર થયું છે.

 છેલ્લા પાંચ વર્ષથી વરસાદની પેટર્ન બદલાતા ખેડૂતોએ ખરીફ પાકની વાવણીની પદ્ધતિ બદલી છે. તેથી ડાંગર, મગફળી જેવા વધુ પાણીવાળા પાક લેવાને બદલે ખેડૂતો ઓછા પાણીવાળા કઠોળ પાકો તરફ વળ્યા છે. તેનાથી વિપરિત, ખેડૂતોએ ખરીફ પાક માટે 11989 મગફળી, 12676 હેક્ટર ડાંગર, 18956 હેક્ટર કપાસ, 20588 હેક્ટર કપાસ અને 35778 હેક્ટરમાં ઘાસચારાનું વાવેતર કર્યું છે. આ સાથે આ વર્ષે કઠોળના વાવેતરમાં પણ વધારો થયો છે. જેમાં તલનું 446 હેક્ટર, સોયાબીનનું 157 હેક્ટર, અડદનું 885 હેક્ટર, મટનનું 144 હેક્ટર, ચણાનું 1643 હેક્ટરમાં વાવેતર થયું છે. છેલ્લા ત્રણ વર્ષની સરખામણીમાં આ વર્ષે જિલ્લામાં 14669 હેક્ટરમાં વાવેતરમાં ઘટાડો નોંધાયો છે. જો કે ખેડૂતોએ કહ્યું છે કે ખરીફ પાકમાં વાવણીમાં ઘટાડો ચિંતાનો વિષય કહી શકાય. જો કે, વરસાદની પેટર્ન તેમજ પાણીના ખર્ચને કારણે ભાડાના ખેતરોમાં ખેતી કરતા લોકો અટકી ગયા છે.

 ખેડૂતો ખેતી કરવાનું ટાળતા હોવાથી ડાંગર, વરિયાળી અને જુવાર ઘટી રહ્યા છે જિલ્લામાં મોડેથી અને ધીમીધારે પડેલા વરસાદને કારણે ગ્રામ્ય વિસ્તારોમાં તળાવો અને ખેતરોમાં વરસાદી પાણી ભરાઈ શક્યા નથી. જેના કારણે ખેડૂતો ડાંગરની ખેતી કરવાનું ટાળી રહ્યા છે, 452 હેક્ટરમાં વાવેલા ડાંગરનું વાવેતર ઘટી રહ્યું છે. એ જ રીતે, 423 હેક્ટરમાં વરિયાળીનું વાવેતર હાલમાં ઘટી રહ્યું છે. આ ઉપરાંત 26 હેક્ટરમાં સરગવાના છોડ પડી રહ્યા છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x