રાષ્ટ્રીય

જાણો ખેડૂત આંદોલનથી કેમ અળગા રહ્યા છે દક્ષિણના ખેડૂતો

ગત વખતે પણ જ્યારે આંદોલન શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું ત્યારે ત્રણેય કૃષિ કાયદાઓને પાછું ખેંચવાનો હેતુ હતો, આ વખતે સમગ્ર ધ્યાન MSP પરની કાનૂની ગેરંટી પર છે.ખેડૂતોનું આંદોલન ઘણા દિવસોથી ચાલી રહ્યું છે, સરકાર સામે જોરદાર મોરચો ઉભો કરવામાં આવ્યો છે. અમે 12 માંગણીઓ સાથે અમારો અવાજ ઉઠાવી રહ્યા છીએ. ગત વખતે પણ જ્યારે આંદોલન શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું ત્યારે ત્રણેય કૃષિ કાયદાઓને પાછું ખેંચવાનો હેતુ હતો, આ વખતે સમગ્ર ધ્યાન MSP પરની કાનૂની ગેરંટી પર છે. તે ગેરંટી માટે જ રસ્તા પર દેખાવો થઈ રહ્યા છે. પરંતુ દરેકના મનમાં એક પ્રશ્ન છે. આ આંદોલનને સમગ્ર દેશનું માનવું જોઈએ કે માત્ર બે રાજ્યોનું?હવે સમજવા જેવી વાત એ છે કે વર્તમાન ખેડૂત આંદોલનની અસર સૌથી વધુ પંજાબ અને હરિયાણામાં જોવા મળી રહી છે. બે સંગઠનો – સંયુક્ત કિસાન મોરચા (બિન-રાજકીય) અને કિસાન મઝદૂર મોરચા આ ચળવળમાં સક્રિયપણે ભાગ લઈ રહ્યા છે. રાકેશ ટિકૈતનું સંગઠન ભારતીય કિસાન યુનિયન પણ તેને સમર્થન આપી રહ્યું છે, પરંતુ તે ભાગીદારી દક્ષિણ ભારતમાંથી ગાયબ છે. ત્યાંના ખેડૂતો ખેડૂત આંદોલનમાં એટલી જ તીવ્રતા સાથે ભાગ લેતા નથી જેટલી ઉત્તરમાં જોવા મળે છે. હવે જો કોઈ ટ્રેન્ડ દેખાય છે તો તેના પોતાના કારણો પણ છે. એવું નથી કે દક્ષિણના ખેડૂતો સમર્થન નથી આપી રહ્યા અથવા તેઓ ચિંતિત નથી, પરંતુ એમ કહી શકાય કે તેમની પ્રાથમિકતા પંજાબ અને હરિયાણા જેવી નથી.અત્યારે સરકાર ઘઉં અને ડાંગર પર સૌથી વધુ MSP આપે છે. જ્યારે ઘઉં અને ડાંગર બંનેનું મહત્તમ ઉત્પાદન પંજાબ અને હરિયાણામાંથી થાય છે. આનો સીધો અર્થ એ છે કે અહીંના ખેડૂતોને તેનો સૌથી વધુ ફાયદો મળે છે. કર્ણાટક, તમિલનાડુ, આંધ્રપ્રદેશ જેવા રાજ્યો આ યાદીમાં ઘણા પાછળ છે. આ કારણોસર જ્યારે ઉત્તર ભારતના આ ખેડૂતો એમએસપીની માગણી કરે છે, ત્યારે દક્ષિણના ખેડૂતો પણ સમજે છે કે આ લડાઈમાં ખરો ફાયદો તેમને નહીં પણ બીજાને થવાનો છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x