ગુજરાતરાષ્ટ્રીય

NRC-CAA બાદ NPR મુદ્દે વિવાદ માં મોદી સરકાર

રાષ્ટ્રીય વસ્તી રજિસ્ટર (NPR) તરફ આગળ વધી રહી છે મોદી સરકાર

નવી દિલ્હી
મોદી સરકાર રાષ્ટ્રીય વસ્તી રજિસ્ટર (એનપીઆર) તરફ આગળ વધી રહી છે. સૂત્રો પાસેથી જાણવા મળ્યું છે કે, આગામી સપ્તાહે મંગળવારે યોજાનારી મંત્રીમંડળની બેઠકમાં રાષ્ટ્રીય વસ્તી રજિસ્ટર અને વસ્તી ગણતરીના અપડેટને મંજૂરી આપી શકાય છે.
નાગરિકત્વ સુધારો અધિનિયમ (સીએએ) અને રાષ્ટ્રીય રજિસ્ટર Citizફ સિટીઝન (એનઆરસી) ને લઈને દેશવ્યાપી આક્રોશ વચ્ચે મોદી સરકાર રાષ્ટ્રીય વસ્તી રજિસ્ટર (એનપીઆર) તરફ આગળ વધી રહી છે. કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રાલયે પણ આ માટે મંત્રીમંડળ પાસેથી 3,941 કરોડ રૂપિયાની માંગ કરી છે. એનપીઆરનો ઉદ્દેશ દેશના સામાન્ય રહેવાસીઓનો એક વ્યાપક ઓળખ ડેટાબેસ બનાવવાનો છે. આ ડેટામાં ડેમોગ્રાફિક્સની સાથે બાયમેટ્રિક માહિતી પણ હશે.
જો કે સીએએ અને એનઆરસીની જેમ બિન ભાજપ શાસિત રાજ્યો પણ તેનો વિરોધ કરી રહ્યા છે અને પશ્ચિમ બંગાળના મુખ્યમંત્રી મમતા બેનર્જી મોખરે છે. સીએએ અને એનઆરસીને લઈને મોદી સરકાર વિરુદ્ધ મોરચો ખોલનાર મમતા બેનર્જીએ બંગાળમાં એનપીઆર પરનું કામ પણ બંધ કરી દીધું છે. આ સિવાય કેરળની ડાબી સરકારે પણ એનપીઆર સંબંધિત તમામ કાર્યવાહી બંધ કરવાનો આદેશ આપ્યો છે. મુખ્યમંત્રી કાર્યાલય દ્વારા જારી કરાયેલા એક નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે સરકારે એનપીઆરને મુલતવી રાખવાનો નિર્ણય લીધો છે કારણ કે તે થવાની આશંકા છે કે એનઆરસી તેના દ્વારા લાગુ કરવામાં આવશે.
એનઆરપી શું છે
એનપીઆર એ દેશના તમામ સામાન્ય રહેવાસીઓનો દસ્તાવેજ છે અને નાગરિકતા અધિનિયમ 1955 ની જોગવાઈઓ હેઠળ સ્થાનિક, પેટા-જિલ્લા, જિલ્લા, રાજ્ય અને રાષ્ટ્રીય સ્તરે તૈયાર કરવામાં આવે છે. કોઈપણ રહેવાસી કે જે 6 મહિના કે તેથી વધુ સમયથી સ્થાનિક વિસ્તારમાં રહે છે, તેણે ફરજિયાત રીતે એનપીઆરમાં નોંધણી કરાવવી આવશ્યક છે. વર્ષ 2010 થી, સરકારે દેશના નાગરિકોની ઓળખના ડેટાબેઝને એકત્રિત કરવા માટે તેની શરૂઆત કરી. તેને સરકારે 2016 માં બહાર પાડ્યું હતું.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x