આરોગ્યરાષ્ટ્રીય

કોરોનાથી ભારતને વધુ ખતરો હોવાનું મુખ્ય કારણ આ પરિબળ છે, જાણો..

ગાંધીનગર :
કોરોના ચેપ સમગ્ર વિશ્વમાં ફેલાયા પછી, કેન્દ્ર સરકારે ભારતમાં 24 માર્ચથી આખા દેશમાં લોકડાઉન કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો. ભારત પણ એવા દેશોમાં શામેલ છે જેમણે કોરોના વાયરસ જેવા સંકટના પ્રારંભિક તબક્કામાં કડક પ્રતિબંધો લગાવ્યા હતા. આનું સૌથી મોટું કારણ ભારતની મોટી વસ્તી અને વસ્તી ગીચતા છે. ભારતમાં કોરોના પ્રભાવિત રાજ્યોની વસ્તી વિશ્વના ઘણા દેશોની જેટલી છે. આવી સ્થિતિમાં, જો કડક નિર્ણયો લેવામાં ન આવ્યા હોત તો આજે ભારતમાં કોરોના દર્દીઓની સંખ્યા ઘણી વધારે હોઈ શકી હોત. હાલમાં, દેશની અંદાજિત વસ્તી આશરે 130 કરોડ છે. આ વાયરસના પ્રસારમાં વસ્તીનું પ્રમાણ મહત્વપૂર્ણ છે. આ વાયરસ વિશ્વમાં હજી પણ નવો છે અને ગયા વર્ષના અંતમાં તેણે માનવોને સંક્રમિત કરવાનું શરૂ કર્યું હતું. વૈજ્ઞાનિકો હજી પણ વાયરસ સામે લડવા માટે દવાઓ અથવા રસી વિકસાવવા માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યા છે.

આરોગ્ય સેવાઓના અભાવને કારણે વિશ્વના ઘણા દેશોમાં કોરોના વાયરસના ફેલાવાને રોકવા માટે લોકડાઉનનો નિર્ણય કરવામાં આવ્યો હતો. માનવથી માનવીય ચેપની ગતિને ઘટાડવા માટે, એકમાત્ર ઉપાય એ છે કે લોકો વચ્ચેનો સંપર્ક ઓછો કરવો અને ચેપગ્રસ્ત લોકોને શોધીને અલગ કરવા. આવી સ્થિતિમાં ભારત માટે આ જોખમ ખૂબ જ મોટું છે.
ભારતમાં એક-એખ રાજ્યની વસ્તી વિશ્વના વિવિધ દેશોની વસ્તી જેટલી છે. તેથી, અહીં લોકડાઉન કરવા માટેનો કડક નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. મહારાષ્ટ્ર, જે કોરોના વાયરસથી સૌથી વધુ અસરગ્રસ્ત છે, જાપાનની વસ્તી જેટલી વસ્તી ધરાવે છે. આવા દેશમાં કોરોના વાયરસ સામે વધુ અસરકારક રીતે લડવામાં સક્ષમ છે.

રાજધાની દિલ્હીમાં અત્યાર સુધીમાં 1500 વધુ કોરોના ચેપગ્રસ્ત દર્દીઓની પુષ્ટિ થઈ છે. દિલ્હીની વસ્તી જેટલી આપણા પડોશી દેશ શ્રીલંકાની છે. શ્રીલંકામાં અત્યાર સુધીમાં કોરોનાના માત્ર 238 પોઝિટિવ કેસ નોંધાયા છે. એવું જ મધ્ય પ્રદેશ અને રાજસ્થાનમાં 1000 થી વધુ કોરોના સંક્રમિત દર્દીઓની ઓળખ થઇ ગઇ છે. આ બે રાજ્યોની જેટલી જનસંખ્યા છે એટલી જ લગભગ જનસંખ્યા કોરોનાથી ખરાબ રીતે પ્રભાવિત યુરોપીય દેશ જર્મની અને યુકેની છે.

દેશના સૌથી મોટા રાજ્ય ઉત્તર પ્રદેશમાં કોરોના પોઝિટિવ દર્દીઓની સંખ્યા હાલમાં 800 છે. ઉત્તર પ્રદેશની વસ્તી ભારતના પાડોશી દેશ પાકિસ્તાનની વસ્તી જેટલી છે જ્યાં અત્યાર સુધીમાં 7000 હજાર કોરોના સંક્રમિત દર્દીઓની ઓળખ કરવામાં આવી છે. આ જ રીતે કોરોનાથી ખરાબ રીતે અસરગ્રસ્ત તામિળનાડુની વસ્તી ઇરાન જેટલી છે જ્યારે કેરલાની વસ્તીને ઉઝબેકિસ્તાન સાથે સરખાવી શકાય છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x