રાષ્ટ્રીય

દેશમાં મોંઘા CNG-PNGના ભાવમાં ટૂંક સમયમાં રાહત મળી શકે છે

ભારતમાં ગેસના ભાવમાં થયેલા વધારાને કારણે છેલ્લા કેટલાક મહિનામાં PNGમાંથી CNGની કિંમતમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. પરંતુ મોંઘા ગેસમાંથી સામાન્ય લોકોને રાહત આપવા માટે મોદી સરકારે મોટો નિર્ણય લીધો છે. દેશમાં ઉત્પાદિત ઘરેલુ ગેસના ભાવની સમીક્ષા કરવા માટે સરકારે એક સમિતિની રચના કરી છે. સરકારે ઊર્જા ક્ષેત્રના નિષ્ણાત કિરીટ પારેખની અધ્યક્ષતામાં આ પેનલની રચના કરી છે. આ સમિતિમાં ખાતર મંત્રાલયથી લઈને ગેસ ઉત્પાદકો અને ખરીદદારોનો સમાવેશ કરવામાં આવશે. અને પેનલે આ મહિનાના અંત સુધીમાં તેનો રિપોર્ટ સબમિટ કરવાનો રહેશે.એવું માનવામાં આવે છે કે સરકારે મોંઘવારી ઘટાડવા અને પ્રદૂષણ ઘટાડવા માટે ગેસનો ઉપયોગ વધારવા માટે આ નિર્ણય લીધો છે. વાસ્તવમાં, મોદી સરકાર 2030 સુધીમાં દેશની કુલ ઊર્જામાં ગેસનો હિસ્સો વર્તમાન 6.2 ટકાથી વધારીને 15 ટકા કરવા માંગે છે.

 2070 સુધીમાં શૂન્ય કાર્બન ઉત્સર્જનનું લક્ષ્ય છે.સામાન્ય માણસને પરવડે તેવા ગેસ પૂરા પાડવા ઉપરાંત, પેનલને એવી નીતિ સૂચવવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું કે જે પારદર્શકથી લઈને વિશ્વસનીય ભાવ વ્યવસ્થા સુધીની હોય જે લાંબા ગાળે ભારતને ગેસ આધારિત અર્થતંત્ર બનવામાં મદદ કરશે. તમને જણાવી દઈએ કે, પેનલની ભલામણો મળ્યા બાદ તેને લાગુ કરવા માટે કેબિનેટની મંજૂરી લેવી પડશે. આવી સ્થિતિમાં, 1 ઓક્ટોબર, 2022 થી અમલી બનેલી નવી ગેસ કિંમતોની આ સમીક્ષા પર કોઈ અસર થશે નહીં.હકીકતમાં, 2014 માં, સરકારે સ્થાનિક ગેસના ઉત્પાદનને વેગ આપવા અને ગેસ ઉત્પાદકોને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે સ્થાનિક ગેસના ભાવને વૈશ્વિક બેન્ચમાર્ક સાથે જોડ્યા હતા. રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચેના યુદ્ધને કારણે ગેસના ભાવ આસમાને છે. આ કારણે દેશમાં ગેસના ભાવમાં વધારો થયો છે, જેના કારણે મોંઘવારી વધી છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x