ગુજરાત

સરદાર સરોવર ઐતિહાસિક સપાટીએ ભરાઇ ગયો, મુખ્યમંત્રીએ કર્યા વધામણા

નર્મદાઃ ગુજરાતમાં જીવાદોરી નર્મદા યોજનાના સરદાર સરોવર ડેમની જળ સપાટી પૂર્ણ સપાટી એટલે કે 138.68 મીટરે પહોંચી ગઈ છે. જેના કારણે જળાશયમાં 4.73 મિલિયન એકર ફૂટ અથવા 5.76 લાખ કરોડ લિટર પાણીનો સંગ્રહ થયો છે. મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે સરદાર સરોવર ડેમની ઐતિહાસિક સપાટી 138.68 મીટરના ગૌરવ સમારોહમાં ભાગ લીધો હતો અને ગુરુવારે સવારે એકતાનગર પહોંચીને નર્મદા નદીને સલામી આપી હતી. અત્રે ઉલ્લેખનીય છે કે સરદાર સરોવર નર્મદા ડેમ 2019 અને 2020 બાદ આ વર્ષે ત્રીજી વખત તેના પૂર્ણ જળાશયની સપાટીથી ઉપર વહી ગયો છે.એકતાનગરમાં નમામિ દેવી નર્મદાના મંત્રોચ્ચાર સાથે આયોજિત નર્મદા ઉત્સવમાં મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલે ભાગ લીધો હતો અને નર્મદા માતાના જળને બુલંદ અવાજે વંદન કર્યા હતા.

આ વર્ષે થયેલા વ્યાપક વરસાદને કારણે નર્મદા બેસિન અને ડેમોમાં પાણીની સારી આવક થઈ છે.આ પાણીના કવરેજથી રાજ્યના ગામડાઓ, નગરો અને શહેરો આગામી ઉનાળાની ઋતુ સુધી પૂરતું પાણી મેળવી શકશે અને પાણીની તંગીનો સામનો કરવો પડશે નહીં. એટલું જ નહીં, નર્મદા કમાન્ડ વિસ્તારના તમામ ગામોના ખેડૂતોને રવિ પાકને સિંચાઈ માટે નર્મદાનું પૂરતું પાણી મળશે. આ ઉપરાંત નર્મદા ડેમમાં પાણીની વધુ ઉપલબ્ધતાના કારણે હાલમાં સૌરાષ્ટ્રમાં સૌની યોજના અને ઉત્તર ગુજરાતમાં સુજલામ સુફલામ તેમજ અન્ય સિંચાઈ યોજનાઓ માટે નર્મદાનું પાણી આપવામાં આવી રહ્યું છે.ગુજરાતના 9104 ગામો, 169 શહેરો અને 7 નગરપાલિકાઓ રાજ્યની 4 કરોડથી વધુ વસ્તીને પીવાના પાણી તરીકે નર્મદાનું પાણી પૂરું પાડે છે. એટલું જ નહીં, 63,483 કિલોમીટર લાંબી નહેરનું કામ પૂર્ણ થયું છે, જેના પરિણામે કચ્છ સહિત રાજ્યના 17 જિલ્લાના 78 તાલુકાઓમાં 16.99 લાખ હેક્ટર જમીનને સિંચાઈની સુવિધા મળી રહી છે.

કેવડિયા એકતા નગરથી 743 કિ.મી.ની યાત્રા પૂર્ણ કર્યા બાદ તાજેતરમાં વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્રભાઈ મોદીની પ્રેરણા અને રાજ્ય સરકારની ઈજનેરી કૌશલ્યને કારણે નર્મદા મૈયાનું શુદ્ધ પાણી કચ્છના સૌથી છેવાડાના વિસ્તાર મોડકુબા સુધી પહોંચ્યું છે.વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ 2014માં દેશની બાગડોર સંભાળ્યાના 17 દિવસની અંદર, તેમણે આ બહુહેતુક સરદાર સરોવર નર્મદા ડેમને તેની સંપૂર્ણ ઊંચાઈ સુધી વધારવાની મંજૂરી આપી અને ગુજરાતની વર્ષો જૂની સમસ્યાનો અંત લાવવાનો નિર્દેશ આપ્યો. રાજ્યના ઉજ્જવળ ભવિષ્ય માટે ડેમને તેની સંપૂર્ણ ઉંચાઈ સુધી વધારવાનું કામ નિર્ધારિત સમય કરતાં 7 મહિના પહેલા પૂર્ણ કરવામાં આવ્યું છે. આ બહુહેતુક યોજના વડાપ્રધાનના આદેશ પર 17 સપ્ટેમ્બર 2017ના રોજ રાષ્ટ્રને સોંપવામાં આવી છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x